Bài 21 : Thực hành phân tích biểu đồ nhiệt độ, lượng mưa

H24

Khi nhiệt độ của điểm A ở độ cao 0m là 30oC, thì nhiệt độ của điểm B ở độ cao 400m là bao nhiêu?

NH
3 tháng 4 2018 lúc 10:51

Em đã biết rằng cứ lên cao 100m nhiệt độ sẽ giảm 0,6oC

Do đó, từ 0m lên 400m sẽ giảm: 30 - (0,6x4) = 27,6 ( oC)

Vậy điểm B có nhiệt độ : 27,6oC

Chúc em học tốt!

Bình luận (0)
TL
3 tháng 4 2018 lúc 10:56

Trung bình, cứ lên cao 100m thì nhiệt độ sẽ giảm đi 0,60C.

Nhiệt độ ở điểm B sẽ giảm:

\(400\div100\cdot0,6=2,4\) (độ C)

Nhiệt độ ở điểm B là:

30 - 2,4 = 27,6 (độ C)

Vậy nhiệt độ ở điểm B là 27,6oC.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
PR
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
AK
Xem chi tiết