Bài 42. Luyện tập chương IV

H24

Khi đốt 1 lít hiđrocacbon khí (X) cần 5 lít khí oxi, sau phản ứng ta thu được 3 lít khí cacbonic và 4 lít hơi nước. Biết các thể tích khí đo ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất. Tìm công thức phân tử của (X)

( giúp mình giải bài này với, mình cần gấp, cảm ơn các bạn nhiều )

H24
14 tháng 5 2020 lúc 20:31

Tỉ lệ về thể tích bằng tỉ lệ về số mol

Các thể tích đo ở cùng điều kiện nên coi thể tích bằng số mol

Bảo toàn nguyên tố O:

nO trong X = 2.nCO2 + nH2O - 2nO2= 2 . 3 + 4 - 5 . 2 = 0

→ Trong X chỉ có C và H

Bảo toàn nguyên tố C: nC (X) = nCO2 = 3 mol

Bảo toàn nguyên tố H: nH (X) = 2nH2O = 8 mol

Số C = nC(X)nXnC(X)nX = 3\1 = 3

Số H = nH(X)nXnH(X)nX = 8\1 = 8

CTPT của X: C3H8

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
SV
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết