Ôn tập học kỳ II

NM

Hỗn hợp X gồm N2 và H2 có thể tích 22,4 lít(đktc), có tỉ khối hơi so với H2 là 3,6. Tính thành phần % theo khối lượng của các chất khí có trong hỗn hợp X

H1
16 tháng 4 2021 lúc 17:52

gọi số mol N2 là xmol ,H2 là ymol

n khí = 22,4/22,4=1mol=>x + y =1(1)

theo bài ra hỗn hợp khí có tỉ khối với H2 là 3,6 nên ta có pt

x-4y=0(2)

từ (1) và (2) => x=0,8 mol : y=0,2 mol

=> mN2 = 0,8 * 14=11,2 g , mH2=0,2*2=0,2 g

=> m Khí = 11,2 + 0,4=11,6 g

=>%mN2=11,2*100/11,6=96,55% 

=>%mH2=100-96,55=3,45%

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VD
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết