Bài 29: Anken

LL

Hỗn hợp X gồm H2 và C3H6 có tỷ khối so với H2 là 11. Dẫn qua Ni nung nóng, thu được hỗn hợp Y có tỉ khối so với H2 là \(\dfrac{55}{3}\). Hiệu suất của phản ứng hidro hóa là bao nhiêu?

BT
18 tháng 4 2020 lúc 20:19

Gọi nH2 = a mol ; nC3H6 = b mol

Coi nhh X = 1 mol ⇒ a +b = 1 (1)

Gọi Hiệu suất = a

\(M_X=\frac{2a+42a}{a+b}=\frac{2a+42a}{1}=11.2=22\left(2\right)\)

\(PTHH:C_3H_6+H_2\underrightarrow{^{xt,to}}C_3H_8\)

Ban đầu:___b__________a _____(mol)

Phản ứng:__b n__ bn ____bn____(mol)

Sau phản ứng_b-bn __a-bn ___ bn__(mol)

\(n_{hh\left(spu\right)}=n_{H2\left(dư\right)}+n_{C3H8}+n_{C3H6}=a-bn+bn+b-bn=a+b-bn\left(mol\right)\)

\(M_Y=\frac{m_{H2}+m_{C3H8}+m_{C3H6}}{n_{hh}}=\frac{2a+42bn+42a-42bn}{a+b-bn}=\frac{55}{3}.2=\frac{110}{3}\left(3\right)\)

\(\left(1\right)+\left(2\right)+\left(3\right)\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,5\\b=0,5\\n=8=80\%\end{matrix}\right.\)

Vậy hiệu suất là 80%

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
WS
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết