Chương 2. Nhóm nitơ

NP

Hỗn hợp N2 và H2 có tỉ lệ mol là 1:3 được lấy vào bình phản ứng có diện tích 20 lít . áp suất của hỗn hợp khí lúc đầu là 372at và nhiệt độ là 4270C

a/ Tính số mol các khí trong hỗn hợp sau phản ứng biết hiệu suất của phản ứng là 20%

b/ Tính áp suất của hh khí sau phản ứng biết nhiệt độ trong bình được giữ không đổi .

BT
4 tháng 11 2019 lúc 12:01

\(\text{a) pV = nRT }\)

Số mol hỗn hợp trước phản ứng: \(\text{nT = 372.20 : 0,082 : (4270 + 273) = 20 (mol)}\)

Tỉ lệ số mol N2 và H2 là 1:3

→ Trong hỗn hợp ban đầu có 5 mol N2 và 15 mol H2

\(\text{ N2 + 3H2 ⇄ 2NH3}\)

\(\text{nN2/1 = nH2/3}\)

→ Hiệu suất có thể tính theo N2 hoặc H2

nN2 p.ứ = 5 . 20% = 1 (mol)

nH2 p.ư = 3.nN2 p.ư = 3 (mol)

nNH3 = 2.nN2 = 2. 1 = 2 (mol)

Vậy sau phản ứng trong hỗn hợp có:\(\text{N2: 5 - 1 = 4 mol}\)

\(\text{H2: 15 - 3 = 12 mol}\)

\(\text{ NH3: 2 mol}\)

b) Số mol hỗn hợp khí sau phản ứng: \(\text{nS = 4 + 12 + 2 = 18 (mol)}\)

Áp suất của hỗn hợp khí sau phản ứng: \(\text{pS = 18.0,082.(4270+273):20 = 335,27 (atm) }\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
SO
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết