Ôn tập học kỳ II

TA

Hỗn hợp A gồm \(\left\{{}\begin{matrix}Al\\Mg\end{matrix}\right.\) có tổng khối lượng là 15g được chia làm 2 phần bằng nhau:

- Phần 1 : Cho vào 600ml dd HCl nồng độ x M , thu được khí A và dd B . Cô cạn dd B thu được 27,9 g muối khan.

-Phần 2 : Cho vào 800ml dd HCl nồng độ x M , làm tương tự thu được 32,35g muối khan.

________________________________________________________________________

a/ Xác định thành phần % theo khối lượng các chất trong hỗn hợp A

b/ Tính x và thể tích khí H2 ở đktc.

- Các bạn giúp mình nhé, cảm ơn các bạn nhiều.

H24
17 tháng 6 2017 lúc 20:57

PTHH :

2Al + 6HCl \(\rightarrow\) 2AlCl3 + 3H2 (1)

Mg + 2HCl \(\rightarrow\) MgCl2 + H2 (2)

a/ Vì chia làm 2 phần bằng nhau

\(\Rightarrow\) m(P1) = m(P2) = \(\dfrac{15}{2}=7,5\left(g\right)\)

Nhận thấy : Cho cùng một lượng hỗn hợp kim loại vào dd HCl mà khối lượng muối thu được ởP2 > khối lượng muối phần 1 (27,9 > 32,35)

\(\Rightarrow\) Phần 1hỗn hợp chưa tan hết

\(\Rightarrow\) Sau pứ ở P1 : HCl pứ hết, hỗn hợp dư.

Đổi \(\left\{{}\begin{matrix}600ml=0,6l\\800ml=0,8l\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl\left(P1\right)}=0,6x\left(mol\right)\\n_{HCl\left(P2\right)}=0,8x\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\)\(\left\{{}\begin{matrix}m_{HCl\left(P1\right)}=21,9x\left(g\right)\\m_{HCl\left(P2\right)}=29,2x\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

* Có : 21,9x (g)HCl : 27,9(g) muối

\(\Rightarrow\) 29,2x (g) HCl : y (g) muối

\(\Rightarrow\) mmuối thu được khi HCl (P2) pứ hết là :

y = \(\dfrac{29,2x.27,9}{21,9x}=37,2\left(g\right)\) > mMuối thực tế thu được ở P2 = 32,35(g)

\(\Rightarrow\) Sau pứ ở P2 : HCl dư , hỗn hợp tan hết.

* Xét riêng phần 2 :

Đặt \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Al\left(P2\right)}=a\left(mol\right)\\n_{Mg\left(P2\right)}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Dựa vào khối lượng hỗn hợp phần 2 và mMuối thu được ta lập được:

\(\left\{{}\begin{matrix}27a+24b=7,5\\133,5a+95b=32,35\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,1\left(mol\right)\\b=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Al\left(Ban-đầu\right)}=\left(27.0,1\right).2=5,4\left(g\right)\\m_{Mg\left(ban-đầu\right)}=\left(24.0,2\right).2=9,6\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Từ đó %mAl / hh A = 5,4/15.100%=36%

=> %mMg / hh A = 100% - 36% = 64%

- Cần lắm vài lời nhận xét

Bình luận (2)
NB
17 tháng 6 2017 lúc 13:32

Gộp 2 phần lại ta có :

PTHH:

2Al(x) + 6HCl(3x) -----> 2AlCl3(x) + 3H2(1,5x)

Mg(y) + 2HCl(2y) -----> MgCl2(y) + H2(y)

Ta có :

27x + 24y = 15 => y = \(\dfrac{\left(15-27x\right)}{24}\)

Và 133,5x + 95y = 27,9 + 32,35 = 60,25

Giải ta được

x = 0,03(mol)

=> y = 0,59(mol)

=> mAl = 0,03 . 27 = 0,81(g)

=> mMg = 0,59 . 24 = 14,16(g)

=> %mMg = 14,16 . 100% : 15 = 94,4%

=>%mAl = 100% - 94,4% = 5,6%

Ta có :

nHCl = 3x + 2y = 1,27(mol)

=> CM (X) = 1,27 : (0,6 + 0,8) = 0,9M

nH2 = 1,5x + y = 0,635(mol)

=> VH2 = 14,224(lít)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết