Chương 1. Sự điện li

MA

Hoà tan m gam Zn vào 200 ml dung dịch H2SO4 2M thu được 7,84 lít khí hiđro và dung dịch X. Tính pH của dung dịch X?

H24
22 tháng 7 2021 lúc 18:39

$Zn + H_2SO_4 \to ZnSO_4 + H_2$
$n_{H_2SO_4\ pư} = n_{H_2} = \dfrac{7,84}{22,4} = 0,35(mol)$
$n_{H_2SO_4\ dư} = 0,2.2 - 0,35 = 0,05(mol)$
$n_{H^+\ dư} = 0,05.2 = 0,1(mol)$
$[H^+] = \dfrac{0,1}{0,2} = 0,5M$
$pH = -log([H^+]) = -log(0,5) = 0,3$

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết