Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

CP

Hòa tan hoàn toàn kim loại X hóa trị 2 bằng dung dịch H2SO4 12,25%. Thu được dung dịch muối 14.6%. Tìm X.

DN
11 tháng 8 2016 lúc 15:51

  X + H2SO4---->  XSO4 + H2

mddH2SO4=\(\frac{89.100}{12,25}\)=800g

mdd=mX + mddH2So4 - mH2= MX +800 -2 =Mx +798g

C%(XSO4)= (MX+96).100/(MX+798)=14.6%

---->MX=24

    Vậy X là Mg  vui

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
VN
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết