Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

TN

Hòa tan hoàn toàn 0,32 g một kim loại R hóa trị II vào dung dịch H2SO4 đặc nóng ,lượng khí SO2 sinh ra hấp thụ hết bởi 45 ml dung dịch NaOH 0,2M.Biết trong dung dịch chứa 0,608g muối.Xác định kim loại R

 

VT
19 tháng 8 2016 lúc 14:41

 M+2H2SO4-->MSO4+SO2+2H2O 
0.005<----------------------0.005 
nNaOH=0.2.0.045=0.009 
SO2 + 2NaOH-->Na2SO3+H2O 
0.0045<0.009-------0.0045 
SO2+Na2SO3+H2O-->2NaHCO3 
amol>amol---------------->2amol 
ta có :126(0.0045-a)+208=0.608 
< = >0.567-126a+208a=0.608 
< = > 82a=0.041 
< = > a=0.0005 
nSO2=0.0005+0.0045=0.005 
MM=0.32/0.005=64 
=> M là Đồng (Cu)

Bình luận (1)
LH
19 tháng 8 2016 lúc 14:48

Giả sử R có hóa trị II duy nhất. 
pt: R + 2H2SO4 -> RSO4 + SO2 + 2H2O 
Gọi R là nguyên tử khối của nguyên tố R (cho dễ) => molSO2 = molR= 0,32/R
Khi cho SO2 vào NaOH: 
SO2 + NaOH ->NaHSO3 
x -------->x------------>x mol 
SO2 + 2NaOH ->Na2SO3 + H2O 
y------------>2y-------->y mol 
Theo giả thiết của 2 cái NaOH và khối lượng muối có hpt: 
x + 2y = 0,045*0,2 
104x+ 126y = 0,608 
=> x= 10^-3 mol 
y= 4*10^-3 mol 

=> molSO2 = 5*10^-3 = 0,32/R => R= 64 => nguyên tố R là Cu

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
QL
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết