Ôn tập học kỳ II

DL

Hoà tan hoàn toàn 92 gam Natri vào 412 gam nước thu được dung dịch A

a, Tính thể tích thoát ra ở đktc

b, Tính nồng độ phần trăm của chất tan trong dung dịch A

H24
10 tháng 6 2020 lúc 22:06

PTHH: \(2Na+2H_2O\underrightarrow{t^o}2NaOH+H_2\)

\(Na\) phản ứng hết, \(H_2O\) còn dư

a) Ta có: \(n_{Na}=\frac{92}{23}=4\left(mol\right)\) \(\Rightarrow n_{H_2}=2mol\)

\(\Rightarrow V_{H_2}=2\cdot22,4=44,8\left(l\right)\)

b) Chất tan là \(NaOH\)

Theo PTHH: \(n_{Na}=n_{NaOH}=4mol\) \(\Rightarrow m_{NaOH}=4\cdot40=160\left(g\right)\)

Ta có: \(m_{H_2}=2\cdot2=4g\)

\(\Rightarrow m_{dd}=m_{Na}+m_{H_2O}-m_{H_2}=92+412-4=500\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%=\frac{160}{500}\cdot100=32\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết