CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

TB

Hòa tan hoàn toàn 17,2g kim loại kiềm A(hóa trị 1) và oxit của nó vào nước được dung dịch B có chứa 22,4g hidroxit của kim loại A. Hỏi A có thể là kim loại nào trong số các kim loại sau: Li; Na; K; Rb; Cr (biết kim loại kiềm A và oxit của nó đều phản ứng được với nước)

HN
25 tháng 2 2017 lúc 14:54

Gọi số mol của kim loại A và số mol nguyên tử O trong hỗn hợp ban đầu là x, y

\(\Rightarrow Ax+16y=17,2\left(1\right)\)

Số mol của Hidroxit đúng bằng số mol của A

\(\Rightarrow\left(A+17\right)x=22,4\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) ta có hệ: \(\left\{\begin{matrix}Ax+16y=17,2\\\left(A+17\right)x=22,4\end{matrix}\right.\)

\(\Leftrightarrow\left\{\begin{matrix}A.\frac{22,4}{\left(A+17\right)}+16y=17,2\left(3\right)\\x=\frac{22,4}{\left(A+17\right)}\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left(3\right)\Leftrightarrow y=\frac{731-13x}{40x+680}>0\)

\(\Leftrightarrow-17< A< 56,23\)

Vì A nguyên dương nên

\(\Rightarrow0< A\le56\)

Ta lập bảng:

A 7 23 39
x \(\frac{14}{15}\) 0,56 0,4
y \(\frac{2}{3}\) 0,27 0,1

Vậy A có thể là Li, Na, K

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
KL
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
BS
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
28
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
KX
Xem chi tiết