CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

TV

Hòa tan hoàn toàn 14,4g 1 oxi của kim loại R (II) vào HCl dư , spứ thu đc 21,4 g Muối . Tính HCl (pứ ) và tìm CTHH của oxit

TH
31 tháng 3 2019 lúc 22:11

Sửa đề: 21.4 => 25.4

RO + 2HCl => RCl2 + H2

Theo đề bài ta có:

14.4/(R+16)=25.4/(R+71)

Suy ra: R = 56 (nhận)

Oxit R là FeO

nFeO = 14.4/72 = 0.2 (mol) => nHCl = 0.4 (mol)

mHCl pứ = n.M = 0.4x36.5 = 14.6 (g)

Bình luận (0)
TD
5 tháng 4 2019 lúc 19:25

Đặt CTTTQ : RO

Đặt \(n_{H_2O}=x\left(mol\right)\)

PTHH : RO + 2HCl -> RCl2 + H2

2x <- x ( mol )

mHCl = 2.x.36,5 = 73x (g)

\(m_{H_2O}=18x\) (g)

CTKL : 14,4 + 73x = 18x +25,4

=> 55x = 11

=> x = 0,2

mHCl (pứ) = 7,3.0,2 = 14,6 (g)

Ta có : MRO = m :n = 14,4 : 0,2 = 72 (g/mol)

=> MR + 16 = 72

=> MR = 56 (g/mol)

=> R thuộc nguyên tố sắt ( Fe )

Bình luận (0)
TD
5 tháng 4 2019 lúc 19:26

CTHH : FeO

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TV
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
XG
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết