Ôn tập học kỳ II

TT

Hòa tan hoàn toàn 10,8 g kim loại X cần dùng 300g dd Axit sunfuric 19,6%. Xác định tên kim loại X.

.... Các chế cố gắng giúp nha!!!!!

TH
26 tháng 4 2019 lúc 19:56

Gọi hóa trị của kim loại X là a

Phương trình hóa học:

2X + aH2SO4 => X2(SO4)a + aH2

mH2SO4 = 300 x 19.6 / 100 = 58.8 (g)

==> nH2SO4 = m/M = 58.8/98 = 0.6 (mol)

Theo phương trình => nX = 1.2/a (mol)

X = m/n = 10.8/(1.2/a) = 9a

Nếu a = 1 => X = 9 (loại)

Nếu a = 2 => X = 18 (loại)

Nếu a = 3 => X = 27 (Al) => nhận

Vậy kim loại X là Al (nhôm)

Bình luận (0)
MN
26 tháng 4 2019 lúc 21:17

mH2SO4= 300*19.6/100=58.8g

2X + nH2SO4 --> X2(SO4)n + H2

2X _____98n

10.8_____58.8

<=> 2X*58.8= 98n*10.8

<=> X= 9n

BL : n=3 => X= 27 (Al)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết