Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

PG

   Hòa tan 16,2g một oxit kim loại hóa trị II vào 40g dung dịch \(H_2SO_4\) \(49\%\) . Xác định CTPT oxit kim loại trên

MN
5 tháng 7 2021 lúc 9:11

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{40\cdot49\%}{98}=0.2\left(mol\right)\)

\(AO+H_2SO_4\rightarrow ASO_4+H_2O\)

\(0.2.........0.2\)

\(M=\dfrac{16.2}{0.2}=81\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(\Rightarrow A=81-16=65\)

\(CT:ZnO\)

Bình luận (3)
LH
5 tháng 7 2021 lúc 9:09

Đề thiếu

Bình luận (1)
NM
5 tháng 7 2021 lúc 14:02

gọi tên KL là :M.MM=M(g/mol)

mH2SO4=40.49%=19,6(g)

PTHH:MO+H2SO4-->MSO4+H2O

    M+16(g)     98(g) 

    16,2            19,6

có pt:16,2.98=19,6(M+16)

-->M=65

--->M là Zn

bạn tham khảo,nếu thấy đúng thì tích nhé,thanksss

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
M9
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết