CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

LK

Hòa tan hoàn 5,4 gam nhôm trong dung dịch axit clohidricHCl.

a/ Viết phương trình phản ứng xảy ra. (Al = 27; H = 1, Cu = 64, O = 16)

b/ Tính thể tích khí hidro sinh ra (ở điều kiện tiêu chuẩn).

c/ Dẫn khí hidro sinh ra qua bột đồng (II) oxit thì thu được bao nhiêu gam đồng?

ND
5 tháng 4 2020 lúc 13:18

a) nAl= 0,2(mol)

PTHH : 2 Al + 6 HCl -> 2 AlCl3 + 3 H2

0,2_________0,6____0,2______0,3(mol)

b) V(H2,đktc)= 0,3.22,4= 6,72(l)

c) H2 + CuO -to-> Cu + H2O

0,3____0,3_______0,3(mol)

mCu= 0,3.64= 19,2(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LD
5 tháng 4 2020 lúc 13:17

a)\(2Al+6HCl--.2AlCl3+3H2\)

b)\(n_{Al}=\frac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{H2}=\frac{3}{2}n_{Al}=0,3\left(mol\right)\)

\(V_{H2}=0,3.22,4=6,72\left(l\right)\)

c)\(H2+CuO--->Cu+H2O\)

\(n_{Cu}=n_{H2}=0,3\left(mol\right)\)

\(m_{Cu}=0,3.64=19,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LK
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
L6
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
CM
Xem chi tiết