Bài 32. Luyện tập chương III : Phi kim - Sơ lược về bảng tuần hoàn nguyên tố hóa học

HT
Hoà tan hết 14,55 gam hỗn hợp Mg và K cần vừa đủ 500ml dung dịch HCl 1,3M. Tính thành phần % theo khối lượng của mỗi kim loại
MN
26 tháng 12 2020 lúc 21:05

Đặt : 

nMg = x mol 

nK = y mol 

mhh = 24x + 39y = 14.55 (1) 

Mg + 2HCl => MgCl2 + H2 

K + HCl => KCl + 1/2H2 

nHCl = 2x + y = 0.65 (2) 

(1) , (2) : 

x = 0.2 

y = 0.25 

%Mg = 0.2*24/14.55 * 100% = 32.98%

%K = 67.02%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
TJ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết