Chương 4. Phản ứng oxy hóa - khử

TD

Hòa tan hết 13g kim loại M(hóa trị 2) trong dung dịch H2SO4 đặc, nóng, thu được 4,48 lít khí duy nhất (đktc). Kim loại M là

BT
16 tháng 5 2020 lúc 23:06

\(PTHH:M+H_2SO_4\rightarrow MSO_4+H_2\)

Ta có:

\(n_{H2}=\frac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_M=n_{H2}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_M=\frac{13}{0,2}=65\left(\frac{g}{mol}\right)\)

Vậy kim loại M là kẽm (Zn).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
DF
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết