Giá trị pH của các dung dịch axit-bazo

ES

hòa tan 4g NaOH vào 100ml nước cất thu được dd P có d(tỉ trọng) =1.02g/ml.Tính pH của dd P ,C%(kl/v),C%(kl/kl), Cm,Cn????

CT
17 tháng 10 2017 lúc 22:49

nNaOH = 0,1mol ; V=0,1 lít

PT điện li: NaOH -> Na+ + OH-

=> nOH- = 0,1 \(\Rightarrow\left[OH^-\right]=\dfrac{0,1}{0,1}=1M\)

\(\Rightarrow\left[H^+\right]=\dfrac{10^{-14}}{1}=10^{-14}\Rightarrow pH=14\)

CM(NaOH) =0,1/0,1 =1M.

Khi hòa tan NaOH vào 100ml nước thì coi như thể tích dung dịch không thay đổi. Dung dịch sau phản ứng vẫn có thể tích là 100ml. Khối lượng của dung dịch sau phản ứng là mddNaOH = 100*1,02 =102g.

( Có hơi mâu thuẫn vì 100ml nước có khối lượng 100g. Cộng thêm 4g NaOH, vậy dung dịch sau pứ phải có khối lượng 104g)

=> C%(NaOH) = 4*100/102= 3,922%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết