CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

HA

hòa tan 3 g kim loại R vào h20 . sau phản ứng thu được 1,68 lít h2 .tìm kim loại r . tính m bazo thu dc

GN
13 tháng 3 2018 lúc 23:27

Gọi x là hóa trị của R

nH2 = \(\dfrac{1,68}{22,4}=0,075\) mol

Pt: 2R + 2xH2O --> 2R(OH)x + xH2

\(\dfrac{0,15}{x}\)<-----------------------------0,075

Ta có: \(3=\dfrac{0,15}{x}M_R\)

\(\Rightarrow M_R=\dfrac{3x}{0,15}=20x\)

Biện luận:

x 1 2 3
MR 20 (loại) 40 (nhận) 60 (loại)

Vậy R là Canxi (Ca)

Pt: Ca + 2H2O --> Ca(OH)2 + 2H2

..........................0,0375 mol<-0,075 mol

mCa(OH)2 = 0,0375 . 74 = 2,775 (g)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
XG
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết