Ôn tập học kỳ II

DA

hòa tan 25g CaCl2 ngậm nước trong 300ml nước thu được dd có nồng độ 3,9%. Xác định công thức phân tử của tinh thể ngậm nước

H24
4 tháng 3 2021 lúc 22:31

\(m_{dd} = 25 + 300 = 325(gam)\\ n_{CaCl_2} = \dfrac{325.3,9\%}{111} = \dfrac{169}{1480}\\ \Rightarrow n_{CaCl_2.nH_2O} = n_{CaCl_2} = \dfrac{169}{1480}(mol)\\ \Rightarrow (111 + 18n).\dfrac{169}{1480} = 25\\ \Rightarrow n = 6\)

CTPT tinh thể : \(CaCl_2.6H_2O\)

Bình luận (0)
TP
5 tháng 3 2021 lúc 4:30

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DA
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết