Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm

GC

Hoa tan 2.3 gam hỗn hợp của kali và một kim loại kiềm R vao nuoc thi thu được 1,12 lít khí kim loại R là

Li Na K Rb

HN
29 tháng 12 2016 lúc 11:09

PTHH : 2K + 2H2O -----> 2KOH + H2

x x/2

2R + 2H2O -----> 2ROH + H2

y y/2

Ta có nH2 = \(\frac{1.12}{22.4}=0.05\) (mol)

Hệ : \(\left\{\begin{matrix}\frac{x}{2}+\frac{y}{2}=0.05\\39x+Ry=2.3\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow y=\frac{16}{39-R}\)

Từ đó loại được K và Rb

Vậy còn Li và Na

Thế vào PTHH thì loại được Na (vì y = 0)

Kim loại R là Li

Bình luận (0)
NV
29 tháng 12 2016 lúc 11:45

\(\overline{M}=\frac{2,3}{\frac{1,12}{22,4}\cdot2}=23\)

\(\Rightarrow M_R< \overline{M}\left(=23\right)< M_K\left(=39\right)\)

Chỉ có Li thỏa mãn

Bình luận (6)

Các câu hỏi tương tự
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
AB
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết