Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm

ST

Cho 4,8g kim loại R có hoá trị 2 tận hoàn toàn trong dd HNO3 loãng thu được 1,12 lít khí NO duy nhất. Kim loại R là. Giúp mình nhé các bạn

CN
24 tháng 1 2018 lúc 20:59

R + HNO3 ➜ R(NO3)2 + NO

4,8(g) 0,05 (mol)

R0 ➝ R+2 + 2e

x (mol) ➝ 2x (mol)

N+5 + 3e ➞ N+2

0,15 (mol) ← 0,05 (mol)

\(\Sigma\)mol e nhường = \(\Sigma\)mol e nhận

<=> 2x = 0,15

=> x= 0,075 (mol)

=> MR = \(\dfrac{m}{n}\) =\(\dfrac{4,8}{0,075}\)= 64 (g/mol)

=> R là đồng

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
GC
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
AB
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết