Bài 42: Nồng độ dung dịch

LT

hòa tan 18,8g K2O vào m g dd KOH 7,63% thì thu được dd KOH 21% . tìm m

HD
20 tháng 6 2017 lúc 10:35

PTHH :

K2O + H2O -> 2KOH

0,2.......................0,4 (mol)

nK2O = \(\dfrac{18,8}{94}=0,2\left(mol\right)\)

mKOH = 0,4.56=22,4(g)

mKOH 7,63% = 0,0763m (g)

=>\(\Sigma m_{KOH-trong-dung-dịch}=22,4+0,0763m\)

Ta có hệ :

\(\dfrac{22,4+0,0763m}{22,4+m}=21\%\)

=> m\(\approx132,36\left(g\right)\)

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết