Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

H24

hòa tan 1,62 gam một oxit kim loại X cần dùng vừa đủa 20ml dung dịch h2so4 1m .tìm công thức hóa học của oxit trên

H24
2 tháng 8 2021 lúc 20:22

Gọi CTHH của oxit là $X_2O_n$
$X_2O_n + nH_2SO_4 \to X_2(SO_4)_n + nH_2O$

Theo PTHH : 

$n_{oxit}  = \dfrac{n_{H_2SO_4}}{n} = \dfrac{0,02}{n}(mol)$
$\Rightarrow \dfrac{0,02}{n}.(2X + 16n) = 1,62$
$\Rightarrow X = \dfrac{65}{2}n$

Với n = 2 thì $X = 65(Zn)$

Vậy oxit là $ZnO$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
ND
Xem chi tiết
M9
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết