CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

BT

hòa tan 14,5g hỗn hợp gồm 3 kim loại Mg,Zn,Fe vào dung dịch axit HCl thu được 6,72lit Hidro(đktc) .Tính khối lượng muối thu được

HT
19 tháng 3 2018 lúc 20:51

nH2=6,72/22,4=0,3(mol)

A+2HCl--->ACl2+H2

__0,6___________0,3

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

mACl2=mA+mHCl-mH2

=14,5+0,6.36,5-0,3.2

=35,2(g)

Bình luận (1)
HD
19 tháng 3 2018 lúc 22:37

M + 2HCl -------> MCl2 + H2
nH2 = 6.72/22.4 = 0.3
=> nHCl = 2*0.3 = 0.6
=> nCl{-} = 0.6
mCl{-} = 0.6*35.5 = 21.3
m muối = mKL + mCl{-} = 14.5 + 21.3 = 35.8g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
XG
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết