Bài 29. Axit cacbonic và muối cacbonat

PN

Hòa tan 0,575g một kim loại kiềm vào nước. Để trung hòa dd thu được cần 25g dd HCl 3,65% . Kim loại hòa tan là?

TT
21 tháng 1 2018 lúc 10:00

Gọi KL kiềm là M

2M + 2H2O -> 2MOH + H2 (1)

MOH + HCl -> MCl + H2O (2)

nHCl=\(\dfrac{25.3,65\%}{36,5}=0,025\left(mol\right)\)

Từ 1 và 2:

nM=nMOH=nHCl=0,025(mol)

MM=\(\dfrac{0,575}{0,025}=23\)

Vậy M là Na

Bình luận (0)
HD
21 tháng 1 2018 lúc 10:31

\(m_{HCl}=0,9125\left(g\right)\Rightarrow n_{HCl}=0,025\left(mol\right)\)

PTHH:

\(R+H_2O\rightarrow ROH+\dfrac{1}{2}H_2\)

0,025........................0,025 ( mol)

\(HCl+ROH\rightarrow RCl+H_2O\)

0,025.........................0,025 ( mol)

\(\Rightarrow m_R=0,575:0,025=23\)

\(\Rightarrow\) R là Na

Vậy kim loại R cần tìm là Na.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết