Bài 11. Lực hấp dẫn. Định luật vạn vật hấp dẫn

NT

Hai vật có khối lượng bằng nhau đặt cách nhau 10(cm) thì lực hút giữa chúng là \(1,0672.10^{-7}\) (N).Tính khối lượng của mỗi vật ?

H24
14 tháng 11 2019 lúc 20:02

Vì hai vật đó có khối lượng bằng nhau nên ta gọi chung là m (m > 0)

Đổi 10 cm = 0,1 m

Ta có:

\(F_{hd}=G\cdot\frac{m_1\cdot m_2}{r^2}\Leftrightarrow F_{hd}=G\frac{m^2}{r^2}\Rightarrow m^2=\frac{F_{hd}\cdot r^2}{G}\\ \Rightarrow m=\sqrt{\frac{F_{hd}\cdot r^2}{G}}=\sqrt{\frac{1,0672\cdot10^{-7}\cdot\left(0,1\right)^2}{6,67\cdot10^{-11}}}=40000000\left(kg\right)=4\cdot10^7\left(kg\right)\)

P.s: Bạn nhớ ktr hộ nha (sao khối lượng lớn dzữ =.=)

#Lemon

Bình luận (1)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết