Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

DV

Giúp mik nha mik đang cần gấp

MM
8 tháng 12 2022 lúc 18:41

a) Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

b)  ta có :

mZn + mHCl = mZnCl2 + mH2

=>mH2 = mZn + mHCl - mZnCl2

             = 13 + 14,6 - 27,2

             = 27,6 - 27,2

             = 0,4 gam

c) nZn = 13 / 65 = 0,2 mol

Theo PTHH: nZn = nH2 = 0,2 mol

 => VH2 = 0,2 x 22,4

              = 4,48 lít

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết