Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

DH

Dùng 1,92lit khí Clo đốt cháy vừa đủ 5,2g Kẽm, sau phản ứng thu được a gam

Kẽmclorua .

a) Tính khối lượng khí Clo đã dùng? Biết rằng 1lit khí Clo ở điều kiện thường cân nặng 2,96g

b) Tìm giá trị a.

EC
6 tháng 10 2021 lúc 20:05

a) \(m_{Cl_2}=1,92.2,96=5,6832\left(g\right)\)

b) 

PTHH: Zn + Cl2 ---to→ ZnCl2

Theo ĐLBTKL ta có: \(m_{ZnCl_2}=m_{Cl_2}+m_{Zn}=5,6832+5,2=10,8832\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
P8
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết