Ôn tập học kỳ II

HM

Dùng 11,2 lít H2 để khử Crom 3 oxit Cr2O3 a) Tính số gam Xe thu được b) Tính khối lượng H2O tạo thành

H24
19 tháng 3 2021 lúc 11:44

\(n_{H_2} = \dfrac{11,2}{22,4} = 0,5(mol)\\ Cr_2O_3 + 3H_2 \xrightarrow{t^o} 2Cr + 3H_2O\\ n_{Cr} = \dfrac{2}{3}n_{H_2} = \dfrac{1}{3}(mol)\\ m_{Cr}= \dfrac{1}{3}.52 = 17,33(gam)\\ n_{H_2O} = n_{H_2} =0,5(mol) \\ \Rightarrow m_{H_2O} = 0,5.18 = 9(gam)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
8C
Xem chi tiết
YT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết