Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

AN

Đun nóng mạnh hỗn hợp gồm 28 bột sắt và 20g bột lưu huỳnh thu đc 44g FeS màu xám

a) Viết PTHH

b) ms phản ứng = ?

CC
13 tháng 9 2016 lúc 21:36

PTHH:Fe+S->FeS

Nếu phản ứng vừa đủ->mFeS=mFe+mS=28+20=48(g)

Nhưng theo đề bài:mFeS=44(g)

-> phản ứng có chất dư

nFeS=0.5(mol)

theo pthh:nS:nFeS=1->nS phản ứng:0.5(mol)

mS phản ứng:0.5*32=16(g)

 

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
AN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết