Ôn tập cuối học kì II

PU

Đun nóng hỗn hợp gồm 0,81g Al và 0,8g S. Sản phẩm đem hòa tan hoàn toàn trong đe HCl dư

a. Tính V khí bay ra ở đktc?

b. Dẫn khí vào 25ml dd Naoh 15% ( D= 1,28g/ml). Tính C% của cấc chất sau phản ứng

LD
5 tháng 9 2019 lúc 21:12

2Al +3S---> Al2S3(1)

Al2S3 +6HCl-----> 2AlCl3 +3H2S(2)

a) Ta có

n\(_{Al}=\frac{0,81}{27}=0,03\left(mol\right)\)

n\(_S=\frac{0,8}{32}=0,025\left(mol\right)\)

=> Al dư

Theo pthh1

n\(_{Al2S3}=\frac{1}{3}n_S=0,083\left(mol\right)\)

Theo pthh2

n\(_{H2S}=3n_{Al2S3}=0,025\left(mol\right)\)

V\(_{H2S}=0,025.22,4=0,56\left(l\right)\)

b) Tự lm nhé

Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết