Chương 4. Đại cương về hóa học hữu cơ

VC

Đốt cháy hoàn toàn một hiđrocacbon thu được 6,72 lít co2 (đktc) và 3,6g h2o. Xác định CTPT và viết CTCT

Giúp em với ạ

LA
13 tháng 3 2023 lúc 20:37

\(n_{CO_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{3,6}{18}=0,2\left(mol\right)\)

Có: nCO2 > nH2O → Hidrocacbon là ankin.

⇒ n hidrocacbon = nCO2 - nH2O = 0,1 (mol)

Gọi CTPT của hidrocacbon là CnH2n-2

\(\Rightarrow n=\dfrac{0,3}{0,1}=3\)

→ CTPT là C3H4.

CTCT: \(CH\equiv C-CH_3\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MM
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
VQ
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết