CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

TL

Đốt cháy hoàn toàn m (gam) hỗn hợp kim loại Fe và Al cần dùng vừa đủ 5,6 lít khí O2 điều kiện tiêu chuẩn nếu lấy m (gam) hỗn hợp trên Hòa tan hết trong dung dịch HCl thì thấy thoát ra 10,08 lít khí H2 ở điều kiện tiêu chuẩn Hãy tính m (gam) hỗn hợp kim loại và Tính thành phần trăm mỗi kim loại trong hỗn hợp đầu

GN
18 tháng 3 2018 lúc 7:44

Gọi x,y lần lượt là số mol của Fe, Al

nO2 = \(\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\) mol

nH2 = \(\dfrac{10,08}{22,4}=0,45\) mol

Pt: 3Fe + 2O2 --to--> Fe3O4

.......x........\(\dfrac{2}{3}\)x

.....4Al + 3O2 --to--> 2Al2O3

.......y.......0,75y

......Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

......x.....................................x

......2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2

.......y.........................................1,5y

Ta có hệ pt:\(\left\{{}\begin{matrix}\dfrac{2}{3}x+0,75y=0,25\\x+1,5y=0,45\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,15\\y=0,2\end{matrix}\right.\)

mhh = mFe + mAl = \(\left(0,15\times56\right)+\left(0,2\times27\right)=13,8\left(g\right)\)

% mFe = \(\dfrac{0,15\times56}{13,8}.100\%=60,87\%\)

% mAl = \(\dfrac{0,2\times27}{13,8}.100\%=39,13\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
XG
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết