Chương 5. Nhóm Halogen

TT

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm than và lưu huỳnh bằng khí oxi vừa đủ,thu được 5,6 lít khí ở đktc hỗn hợp khí X có tỉ khối đối với khí hiđro là 24.
a.Tính m.
b. Tính tp % theo khối lượng các chất có trong hỗn hợp X
c. Sục X vào dd nước vôi trong lấy dư thu được bao nhiêu gam kết tủa.

BT
17 tháng 2 2020 lúc 9:25

\(C+O_2\rightarrow CO_2\)

\(S+O_2\rightarrow SO_2\)

Gọi số mol CO2 là x; SO2 là y

\(\rightarrow x+y=\frac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)

\(\rightarrow M_X=23M_{H2}=24.2=48\rightarrow m_X=48.0,25=12\left(g\right)=44x+64y\)

Giải được:\(x=0,2,y=0,05\rightarrow m=0,2.12+0,05.32=4\left(g\right)\)

\(m_{CO2}=0,2.44=8,8\left(g\right)\rightarrow\%m_{CO2}=\frac{8,8}{12}=73,33\%\rightarrow\%m_{SO2}=26,67\%\)

Sục X vào nước vôi trong

\(Ca\left(OH\right)_2+SO_2\rightarrow CaSO_3+H_2O\)

\(Ca\left(OH\right)_2+CO_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)

\(n_{CaSO3}=0,05\left(mol\right),n_{CaCO3}=0,2\left(mol\right)\)

\(\rightarrow m_{Kt}=26\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
JV
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết