CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

28

Đốt cháy hoàn toàn kim loại đồng trong 3,36 lít khí oxy (đkc) . Hỏi có bao nhiêu gam đồng II oxit (CuO) tạo thành ?

 

HP
17 tháng 12 2021 lúc 17:04

Ta có: \(n_{O_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

\(PTHH:2Cu+O_2\overset{t^o}{--->}2CuO\)

Theo PT: \(n_{CuO}=2.n_{O_2}=2.0,15=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{CuO}=0,3.80=24\left(g\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
YV
Xem chi tiết
JP
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết