Hóa học 11

HT

Đốt cháy hoàn toàn a lít (đktc) một ankin X ở thể khí thu được Co2 và H2O có tổng khối lượng 12,6 g. Nếu sản phẩm cháy qua D-day nước vội trong dư, thu được 22,5 g kết tủa. Tìm ctpt X .

BT
4 tháng 4 2020 lúc 19:07

X có dạng CnH2n−2

Đốt cháy X

\(C_nH_{2n-2}+\left(1,5n-0,5\right)O_2\rightarrow nCO_2+\left(n-1\right)H_2O\)

Dẫn sản phẩm cháy vào nước vôi trong dư.

\(Ca\left(OH\right)_2+CO_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)

\(\Rightarrow n_{CO2}=n_{CaCO3}=\frac{22,5}{100}=0,225\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{H2O}=12,6-0,225.44=2,7\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{H2O}=\frac{2,7}{18}=0,15\left(mol\right)\)

\(n_X=n_{CO2}-n_{H2O}=0,225-0,15=0,075\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n=\frac{n_{CO2}}{n_X}=\frac{0,225}{0,075}=3\)

Vậy X là C3H4

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
BB
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
QC
Xem chi tiết
NU
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết