Bài 34. Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ

PT

Đốt cháy hoàn toàn 6gam chất X thu được 4,48 lít khí CO2(đktc) và 3,6gam H2O. a) X tạo bởi những nguyên tố nào? b) tìm CT ĐG của X? c) Tìm CTHH của X biết dX/H2=30.

19:20

 

H24
23 tháng 1 2021 lúc 19:53

a)

\(n_C = n_{CO_2} = \dfrac{4,48}{22,4} = 0,2(mol)\\ n_H = 2n_{H_2O} = \dfrac{3,6}{18}.2= 0,4(mol)\\ n_O = \dfrac{6-0,2.12-0,4}{16} = 0,2(mol)\)

Vậy X gồm 3 nguyên tố : C,H và O.

b)

Ta có: \(n_C: n_H : n_O = 0,2: 0,4 : 0,2 = 1 : 2 : 1\)

Vậy, CTĐGN là CH2O

c)

CTHH của X: (CH2O)n.

Ta có : (12 + 2+16)n = 30.2

Suy ra n = 2

Vậy CTHH của X : C2H4O2

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LQ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
AM
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết