Ôn tập học kỳ II

ND

Đốt cháy hoàn toàn 4,48 lít khí mê tan ( CH4) trong bình đựng khí oxi.

a, Viết PTHH ?

b, Tính thể tích khí CO2 sinh ra?

c, Nếu đốt lượng metan trên trong không khí thì thể tích không khí cần dùng là bao nhiêu?

NH
3 tháng 12 2018 lúc 15:20

a) \(n_{CH_4}=\dfrac{v}{22,4}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

\(CH_{4_{ }}+2O_2\underrightarrow{t^o}CO_2+2H_2O\)

1mol 2mol 1mol 2mol

0,2mol 0,4mol 0,2mol 0,4mol

b) \(v_{CO_2}=n.22,4=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (5)
PC
3 tháng 12 2018 lúc 18:49

a) CH4 + 2O2 \(\underrightarrow{to}\) CO2 + 2H2O

b) \(n_{CH_4}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{CO_2}=n_{CH_4}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{CO_2}=0,2\times22,4=4,48\left(l\right)\)

c) Theo PT: \(n_{O_2}=2n_{CH_4}=2\times0,2=0,4\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{O_2}=0,4\times22,4=8,96\left(l\right)\)

\(V_{KK}=5V_{O_2}=5\times8,96=44,8\left(l\right)\)

Bình luận (1)
BP
5 tháng 12 2018 lúc 20:31

a) nCH4=\(\dfrac{v}{22,4}\)=\(\dfrac{4,48}{22,4}\)=0,2(mol)

CH4+2O2→CO2+2H2O

b) nCH4=\(\dfrac{4,48}{22,4}\)=0,2(mol)

Theo PT: nCO2=nCH4=0,2(mol)nCO2=nCH4=0,2(mol)

⇒VCO2=0,2×22,4=4,48(l)

c) Theo PT: nO2=2nCH4=2×0,2=0,4(mol)

⇒VO2=0,4×22,4=8,96(l)

VKK=5VO2=5×8,96=44,8(l)

học tốt nha~~~

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
AA
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
OP
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết