Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

TL

Đốt cháy hoàn toàn 3,1 gam photpho trong không khí ( có oxi ), ta thu được 7,1 gam hợp chất đi photpho pentaoxit(P2O5). Tính khối lượng oxi tham gia phản ứng

H24
18 tháng 1 2022 lúc 15:33

\(4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\)

Theo ĐLBTKL, ta có:

\(m_P+m_{O_2}=m_{P_2O_5}\\ \Rightarrow m_{O_2}=7,1-3,1=4g\)

Bình luận (0)
LD
18 tháng 1 2022 lúc 15:35

Ta có : \(m_P+m_o=m_{p_2O_5}\)

hay  \(3,1+5O_2=7,1\)

       \(\Rightarrow m_{O_2}=7,1=3,1=4\left(gam\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NV
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết