Đề kiểm tra cuối kì I: đề 2

HN

Đốt cháy hoàn toàn 2,4g Mg theo sơ đồ phản ứng sau : Mg + O2 ----> MgO

a) Tính thể tích khí O2 cần dùng ?

b) tính khối lượng MgO tạo thành (bằng hai cách )

CN
23 tháng 12 2017 lúc 22:16

nMg = \(\dfrac{2,4}{24}=0,1\left(mol\right)\)

PT: 2Mg + O2 ➝ 2MgO

mol 0,1 0,05 0,1

a) \(V_{O_2\left(đktc\right)}=0,05.22,4=1,12\left(l\right)\)

b) C1: \(m_{O_2}=0,05.32=1,6\left(g\right)\)

mMgO = 2,4 + 1,6 = 4 (g)

C2: mMgO = 0,1.40 = 4 (g)

Bình luận (0)
H24
23 tháng 12 2017 lúc 22:22

Giải:

a) Số mol của Mg là:

\(n_{Mg}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{2,4}{24}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: \(2Mg+O_2\underrightarrow{t^0}2MgO\)

_0,1(mol)_0,05(mol)_0,1(mol)_

Thể tích khí O2 cần dùng là:

\(V_{O_2}=22,4.n=22,4.0,05=1,12\left(l\right)\)

b) Cách 1:

Khối lượng MgO tạo thành là:

\(m_{MgO}=n.M=0,1.40=4\left(g\right)\)

Cách 2: Khối lượng của O2 là:

\(m_{O_2}=n.M=0,05.32=1,6\left(g\right)\)

Áp dụng Định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

\(m_{Mg}+m_{O_2}=m_{MgO}\)

\(\Leftrightarrow2,4+1,6=m_{MgO}\)

\(\Leftrightarrow m_{MgO}=4\left(g\right)\)

Đáp số: ...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CC
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
WC
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết