Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

NH

Đốt cháy hoàn toàn 2,46 gam hỗn hợp lim loại X gồm al, Mg, Fe thì cần 896 ml khí O2, thu được m gam hỗn hợp Y gồm oxit. Hòa tan m gam Y thì cần 50 gam dung dịch HCl. Viết các pthh và tính nồng độ % đung dịch HCl. Tính giá trị m

DT
6 tháng 3 2019 lúc 20:50

\(n_{O_2}=\frac{0,896}{22,4}=0,04\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{O_2}=0,04\cdot32=1,28\left(g\right)\)

PTHH

4Al + 3O2 --to--> 2Al2O3

2Mg + O2 --to--> 2MgO

3Fe + 2O2 --to--> Fe3O4

Áp dụng ĐLBTKL ta có :

\(m_X+m_{O_2}=m_Y\)

\(\Rightarrow m_Y=2,46+1,28=3,74\left(g\right)\)

PTHH :

Al2O3 + 6HCl ----> 2AlCl3 + 3H2O

MgO + 2HCl ----> MgCl2 + H2O

Fe3O4 + 8HCl ----> FeCl2 + 2FeCl3 + H2O

Ta có theo PTHH :

\(n_{O\left(Y\right)}=n_{O\left(H_2O\right)}\)

\(\Rightarrow n_{H_2O}=n_O=0,04\)

\(\Rightarrow n_{HCl}=2n_{H_2O}=0,04\cdot2=0,08\)

\(\Rightarrow C\%=\frac{0,08\cdot36,5}{50}\cdot100\%=5,84\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PL
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
LG
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết