Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

TL

Đốt cháy hoàn toàn 23g Na với 5,6 lít oxi ở đktc sau phản ứng khối lượng Na2O thu được là bao nhiêu ?

(Ai đó giúp mik vs !!!!)

NG
4 tháng 3 2022 lúc 9:15

\(n_{Na}=\dfrac{23}{23}=1mol\)

\(n_{O_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25mol\)

\(4Na+O_2\underrightarrow{t^o}2Na_2O\)

1         0,25     0,5

\(m_{Na_2O}=0,5\cdot62=31g\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
OH
Xem chi tiết