Chương IV. Hiđrocacbon. Nhiên liệu

KT

Đốt cháy hoàn toàn 1,31 gam hỗn hợp gồm CH4 và C2H6 thấy cần vừa đủ 5,04 gam Oxi . Tính thành phần phần trăm theo khối lượng mỗi khí trong hỗn hợp ban đầu

KZ
5 tháng 1 2017 lúc 20:08

Ch4 + 2o2 -> co2 + 2h2o (1)

2C2h6 + 7o2 -> 4co2 + 6h2o (2)

gọi số mol của Ch4 và C2h6 lần lượt là x,y mol (x,y>0)

theo bài ta có

mCh4 + mC2h6 =1.31

<=> 16x + 30y = 1.31 (*)

theo pt (1,2)

no2 (1)=2nCh4=2x mol

no2 (2)=3.5nC2h6=3.5y mol

theo bài ta có

mo2 (1) + mo2 (2) =5.04 g

<=> 64x + 112y =5.04 (**)

từ (*)(**) -> x=0.035;y=0.025

=> mCh4=n.M=0.035.16=0.56 g

=>%mCh4=mCh4/mhh.100%=0.56/1.31.100%=42.75%

=>%mC2h6=100%-42.75%=57.25%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết