Ôn tập học kỳ II

AA

Đốt cháy hoàn toàn 1,08 gam kim loại M ( hóa trị không đổi) cần dùng hết 0,672 lit khí O2(đktc). Tìm kim loại M.

KS
17 tháng 4 2022 lúc 21:25

\(n_{O_2}=\dfrac{0,672}{22,4}=0,03\left(mol\right)\)

PTHH: 4M + nO2 --to--> 2M2On

            \(\dfrac{0,12}{n}\leftarrow0,03\)

\(\Rightarrow M_M=\dfrac{1,08}{\dfrac{0,12}{n}}=9n\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

Xét n = 3 tm => MM = 27 (g/mol)

=> M là Al

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết