Chương 6. Hiđrocacbon không no

VT

Đốt cháy hoàn toàn 0,01 mol 1 anken X. Hấp thụ toàn bộ lượng CO2 tạo thành vào bình chứa 30 ml dd Ca(OH)2 1M thu được 2 g kết tủa

a)Xác định CTPT có thể có của X

b)Xác định CTCT đúng của X biết rằng X tác dụng với HCL tạo ra tối đa 2 sản phẩm

Mấy anh chị giải dùm e bài này nha, mấy anh chị giải cho e dể hiểu với nha e cảm ơn nhìu

H24
28 tháng 2 2016 lúc 21:06

a) CnH2n + O2 ---> nCO2 + nH2O

TH1: nếu Ca(OH)2 dư: CO2 + Ca(OH)2 ---> CaCO3 + H2O. Suy ra: nCO2 = 2/100 = 0,02 mol. Vậy: 0,01n = 0,02 hay n = 2. Anken là C2H4 (etilen).

TH2: nếu CO2 dư một phần:

CO2 + Ca(OH)2 ---> CaCO3 + H2O

2CO2 + Ca(OH)2 ---> Ca(HCO3)2

nCO2 = 0,02 + 2.(0,03 - 0,02) = 0,04 mol. Vậy: 0,01n = 0,04 hay n = 4. Anken là: C4H8 (Butilen).

b) Vì X tác dụng với HCl tạo ra tối đa 2 sản phẩm nên X là: CH2 = CH - CH2 - CH3.

X + HCl ---> CH3 - CHCl - CH2 - CH3 hoặc X + HCl ---> CH2Cl - CH2 - CH2 - CH3.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết