Bài 26: Oxit

LL

Đốt cháy hết 6,0g cacbon trong bình chứa oxi, thu được một hợp chất là cacbon đioxit CO2.

a- Viết phương trình phản ứng xảy ra.

b- Tính khối lượng cacbon đioxit thu được sau phản ứng.

c- Tính thể tích khí oxi (đktc) cần dùng để đốt cháy hết lượng cacbon nói trên.

d- Tính khối lượng KMnO4 cần dùng để điều chế thể tích oxi cho phản ứng trên

NL
14 tháng 2 2020 lúc 15:27

a, PTHH ( I ) : \(C+O_2\rightarrow CO_2\)

b, \(n_C=\frac{m_C}{M_C}=\frac{6}{12}=0,5\left(mol\right)\)

- Theo PTHH ( I ) : \(n_{CO_2}=n_C=0,5\left(mol\right)\)

-> \(m_{CO_2}=n.M=0,5.\left(12+16.2\right)=22\left(g\right)\)

c, Theo PTHH ( I ) : \(n_{O_2}=n_C=0,5\left(mol\right)\)

-> \(V_{O_2}=n_{O_2}.22,4=0,5.22,4=11,2\left(l\right)\)

d, PTHH ( II ) : \(2KMnO_4\rightarrow MnO_2+O_2+K_2MnO_4\)

- Theo PTHH : \(n_{KMnO_4}=2n_{O_2}=1\left(mol\right)\)

=> \(m_{KMnO_4}=n.M=1.158=158\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
14 tháng 2 2020 lúc 15:31

a, PTHH : C+O2→CO2

b, nC==6\12=0,5(mol)

- Theo PT : nCO2=nC=0,5(mol)

-> mCO2=0,5.(12+16.2)=22(g)

c, Theo PT : nO2=nC=0,5(mol)

-> VO2=0,5.22,4=11,2(l)

d, PT: 2KMnO4→MnO2+O2+K2MnO4

- Theo PTHH : nKMnO4=1(mol)

=> mKMnO4=n.M=1.158=158(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BG
Xem chi tiết
HW
Xem chi tiết
C8
Xem chi tiết