Bài 42. Luyện tập chương IV

H24

ĐỐT cháy hết 3g hiđro cacbon A thu được 5,5g nước xác định công thức phân tử A biết A có phân tử khối bằng 30.

MN
19 tháng 3 2019 lúc 22:31

Sửa lại đề là 5.4g H2O nhé bạn

Số mol cùa A: 3/30=0.1 (mol)

số mol của nước: 5.4/18=0.3 (mol)

Gọi CTPT của A là : CxHy

\(2CxHy + (4x+y)/2 O2 -to-> 2xCO2 + yH2O\) (1)

Từ (1) => 2 nH2O=y nCxHy

<=>2*0.3=y*0.1

<=>y=6

Mặt khác; 12x + y=30 hay 12x=24 => x=2

Vậy; CTPT của A: C2H6

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết