CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

NV

Đốt cháy 8.4g sắt trong 8.96 lít O2 (ở DKTC) thì thu được 10g oxit sắt từ (Fe3O4). Tính hiệu suất của phản ứng.

BT
23 tháng 2 2020 lúc 21:42

\(3Fe+2O_2\rightarrow Fe_3O_4\)

\(n_{Fe}=\frac{8,4}{56}=0,15\left(mol\right)\)

\(n_{O2}=\frac{8,92}{22,4}=0,39\left(mol\right)\)

Xét tỉ lệ \(\frac{Fe}{3}=0,05>\frac{O_2}{2}=0,195\)

Vậy O2 dư

\(n_{O2_{du}}=0,39-0,15=0,24\left(mol\right)\)

\(m_{Fe3O4}=232.0,05=11,6\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
GL
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết