Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

NL

đốt cháy 2,7gAl trong 6,72 lít khí oxi.thu được nhôm oxit(Al2O3)

a)tính khối lượng các chất sau phản ứng 

b)tính Vkk?

H24
19 tháng 1 2021 lúc 21:49

a)

\(n_{Al} = \dfrac{2,7}{27} = 0,1(mol)\\ n_{O_2} = \dfrac{6,72}{22,4} = 0,3(mol)\)

\(4Al + 3O_2 \xrightarrow{t^o} 2Al_2O_3\)

Ta thấy : 

\(\dfrac{n_{Al}}{4} = 0,025 < \dfrac{n_{O_2}}{3} = 0,1\) nên O2 dư

Theo PTHH : 

\(n_{Al_2O_3} = 0,5n_{Al} = 0,05(mol)\\ n_{O_2\ pư} = \dfrac{3}{4}n_{Al} = 0,075(mol)\)

Suy ra : 

\(m_{Al_2O_3} = 0,05.102 = 5,1(gam)\\ m_{O_2\ dư} = (0,3 - 0,075).32 = 7,2(gam)\)

Bình luận (0)
H24
19 tháng 1 2021 lúc 21:52

PTHH: \(4Al+3O_2\underrightarrow{t^o}2Al_2O_3\)

a) Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Al}=\dfrac{2,7}{27}=0,1\left(mol\right)\\n_{O_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{4}< \dfrac{0,3}{3}\) \(\Rightarrow\) Oxi còn dư, Al phản ứng hết

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Al_2O_3}=0,05mol\\n_{O_2\left(dư\right)}=0,225mol\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{O_2\left(dư\right)}=0,225\cdot32=7,2\left(g\right)\\m_{Al_2O_3}=0,05\cdot102=5,1\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

b) Theo PTHH: \(n_{O_2\left(pư\right)}=0,075mol\)

\(\Rightarrow V_{O_2}=0,075\cdot22,4=1,68\left(l\right)\)

Vì Oxi chiếm khoảng 20% thể tích không khí 

\(\Rightarrow V_{kk}=\dfrac{1,68}{20\%}=8,4\left(l\right)\)

Bình luận (0)
MN
19 tháng 1 2021 lúc 21:46

\(n_{Al}=\dfrac{2.7}{27}=0.1\left(mol\right)\)

\(n_{O_2}=0.3\left(mol\right)\)

\(4Al+3O_2\underrightarrow{t^0}2Al_2O_3\)

\(0.1.....0.075.....0.05\)

\(m=m_{Al_2O_3}+m_{O_2\left(dư\right)}=0.05\cdot102+\left(0.3-0.075\right)\cdot32=12.3\left(g\right)\)

\(V_{kk}=5V_{O_2}=5\cdot0.075\cdot22.4=8.4\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TQ
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết